१२ वी नंतर काय ? वाचा १२वी नंतर करता येणारे उत्तम कोर्सेस.

जेव्हा विद्यार्थी बारावी उत्तीर्ण होतो तेव्हा बहुतेक पाहिले समोर काय करावे कोणता कोर्स याचा विचार होतो. कोर्स निवडीबद्दल त्यांच्या मनात खूप संभ्रम असतात, बारावीनंतर काय करावे? उत्तम करियर तयार व्हावा म्हणून असा कोणता टॉप कोर्स केला पाहिजे?

जर पाहिल्यास, ही समस्या तितकी अवघड नाही, परंतु आपण जितके विचार करीत आहोत तितके सोपे नाही कारण कोर्स निवड ही एक पैलू आहे ज्यामधून आपण आपल्या जीवनाचा पाया तयार करतो आणि त्या आधारे आपण पुढे जाण्याचा निर्णय घ्यावा लागेल.

म्हणूनच, बारावीनंतर आपण काय करावे, हा निर्णय आपण काळजीपूर्वक घेतला पाहिजे. या बदलत्या जगात सर्व काही एकसारखे नाही, होय, काही गोष्टी स्थिर आहेत, परंतु काही गोष्टी जलद बदलत आहेत आणि आपल्याला या बदलत्या जगाशी कायम रहावे लागेल, तरच आपली निवड या बदलत्या जगाशी अनुरूप असली पाहिजे, तरच आपण यशस्वी होऊ शकतो. नवीन पाया तयार केला जाऊ शकतो.

असे म्हणतात की यश केवळ परिश्रम करूनच प्राप्त होत नाही तर योग्य वेळी योग्य निर्णय घेतल्यास मिळते. त्याच प्रकारे तुमच्याकडेही योग्य वेळ आहे. योग्य निर्णय घ्या, जो आपल्या भविष्यातील नवीन प्रवास असेल.

प्रत्येक विद्यार्थ्याला आपल्या पात्रतेनुसार अभ्यासक्रम निवडणे आवश्यक आहे कारण आपण आपल्या आवडीच्या विषयात प्रवास केला तर आपल्याला आनंद होईल. उदा. बी.एस्सी करण्याचे फायदे वाचणे आवश्यक आहे आणि ते करणे का आवश्यक आहे.

१२ वीच्या कारकीर्दी नंतर पर्याय खूप आहे. आपल्याला फक्त आपल्या आवडीसह योग्य दिशा निवडावी लागेल, ज्याद्वारे आपण आपले सुवर्ण भविष्य तयार करू शकता. येथे आम्ही आपल्याला उत्तम १० अभ्यासक्रमांबद्दल सांगणार आहोत, जे आपल्याला नोकरी सहजपणे मिळविण्यात मदत करू शकतात.

बारावी नंतर बीटेक करा ( B.TECH ):

हा कोर्स चार वर्षांचा आहे. तुम्हाला विज्ञानाचा अभ्यास करून संगणक अभियंता, मेकॅनिकल इंजिनिअर किंवा सिव्हिल इंजिनियर व्हायचे असेल तर या बीटेक कोर्ससाठी तुम्ही अर्ज करू शकता, तुम्हाला कुठेतरी प्रवेश परीक्षा द्यावी लागेल किंवा तुम्ही थेट देखील करू शकता.

बरेच विद्यार्थी १२ वी विज्ञान उत्तीर्ण झाल्यानंतर हा कोर्स निवडतात, परंतु हा केवळ एक पर्याय आहे हे आवश्यक नाही. खाली इतर बरेच अभ्यासक्रम आहेत. हे देखील खूप चांगले अभ्यासक्रम आहेत.

सनदी लेखापाल ( Chartered Accountant ):-

सनदी लेखापाल जर तुम्हाला अकाउंटिंगमध्ये करिअर करायचं असेल तर सीए हा तुमच्यासाठी योग्य अभ्यासक्रम आहे कारण हा भारतातील सर्वात लोकप्रिय कोर्स आहे आणि सर्वात महत्त्वाचा आहे. त्यात नाव नोंदविण्याकरिता, तुम्ही प्रथम तिन्ही प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण केल्या पाहिजेत, जे बारावीच्या आहेत, लेखापाल दहावीनंतर प्रवेश परीक्षा देऊ शकतात, परंतु तुम्ही बारावी उत्तीर्ण झाल्यानंतरच सीएची प्रवेश परीक्षा देऊ शकता.

अंतिम परीक्षेत उत्तीर्ण झालेल्या उमेदवारांना केवळ बहुतेक बहुमूल्य पोस्टच मिळणार नाही तर भारतातील प्रमाणपत्र व उत्तम पगाराची नोकरी देखील मिळते. फक्त एवढेच नव्हे, तर भारत व विदेशातील कंपन्यांमध्ये मुख्य अंतर्गत, मुख्य लेखाकार आर्थिक व्यवसाय विश्लेषक, खाते व्यवस्थापक, वित्त व्यवस्थापक, व्यवस्थापकीय संचालक, लेखापरीक्षण, मुख्य कार्यकारी अधिकारी इत्यादी पदावरही काम करण्याची संधी मिळू शकेल. सीए सीएचा अंदाजित वार्षिक वेतन ५,००,००० ते १०,००,००० पर्यंतचा आहे.

अॅतनिमेशन डिझायनिंग कोर्स:-

अॅतनिमेशन कोर्स विद्यार्थ्यांमध्ये खूप लोकप्रिय आहे कारण त्यांना कला करणे पसंत आहे, ज्यामुळे ते असे कोर्स निवडतात.

आपण बारावी नंतर सहजपणे हा कोर्स करू शकता. हा अभ्यासक्रम पदविका आणि पदवी दोन्हीमध्ये उपलब्ध आहे ज्याचा कालावधी १ वर्ष ते ३ वर्षांचा आहे आणि त्याची अंदाजित फी ३,००० ते १,००,००० पर्यंत असू शकते कारण प्रत्येक संस्थेत फी बदलते.

अॅ्निमेशन कोर्स पूर्ण केल्यानंतर आपण संचालक, प्रॉडक्शन डिझायनर, स्क्रिप्ट राइटर, लेआउट आर्टिस्ट, डिजिटल पेंटर इत्यादी म्हणून काम करू शकता.

फ्रेशर स्तरावर तुम्हाला सुमारे १२,००० ते २०,००० पगार मिळू शकतो आणि काही अनुभव घेतल्यानंतर तुम्ही एका चांगल्या कंपनीत काम करू शकता आणि चांगले पगार पॅकेज मिळवू शकता.

यांत्रिकी व सागरी अभियांत्रिकीमधील बीएससी (BSC in Mechanical and Marine Engineering)

जर आपल्याला साहस आणि चालणे आवडत असेल तर आपण व्यापारी नेव्हीवर जाऊ शकता. त्यासाठी बीएससी इन मेकॅनिकल अँड मरीन इंजिनीअरिंग करावे लागेल. जहाज किंवा जहाज दुरुस्त करणे आणि देखभाल करणे हे सागरी अभियंताचे काम आहे. आजची आधुनिक जहाजे नवीनतम तंत्रज्ञान आणि उपकरणे वापरतात. सागरी अभियंताला ही नवीनतम साधने समजून घ्यावीत. कनिष्ठ अभियंता दरमहा सरासरी ७०,००० रुपये मिळवू शकतो. यानंतर, आपण जितके उच्च रँक जाईल, आपला पगार वाढेल.

पत्रकारिता आणि जनसंवाद (Journalism and mass communication):-

पत्रकारिता आणि जनसंवाद हा असा कोर्स आहे. ज्याला जास्त मागणी असते आणि हा कोर्स केल्यावर एखाद्याला लवकर काम मिळते. माध्यम क्षेत्र हे वेगाने वाढणारे क्षेत्र आहे, त्यामुळे पोस्ट्समध्ये कोणतीही अडचण नाही. पत्रकारितेमध्ये अनेक अभ्यासक्रम आहेत, जसे की डिग्री, डिप्लोमा आणि प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम. पदवी अभ्यासक्रमांचा कालावधी तीन वर्षे आहे, तर डिप्लोमा आणि प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम १-२ वर्षांसाठी आहेत. मीडिया एथिक्स, मास कम्युनिकेशन, एडिटिंग, रिपोर्टिंग, भाषा आणि भाषांतर, संप्रेषण कौशल्य, इलेक्ट्रॉनिक मीडिया आणि प्रिंट मीडिया हे त्याचे मुख्य विषय आहेत.

हॉटेल व्यवस्थापन (Hotel Management):-

भारताचे पर्यटन क्षेत्र हे वेगाने विकसित होणारे क्षेत्र आहे. जेथे रोजगाराच्या संधी निर्माण करण्यात सिंहाचा आहे. आपण हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये ३ वर्षाचा पदवी अभ्यासक्रम किंवा १-२ वर्षाचा डिप्लोमा आणि प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम करू शकता.

हॉटेल व्यवस्थापनात प्रामुख्याने संभाषण कौशल्ये, परदेशी भाषा, अन्न उत्पादन, प्रवासी व्यवस्थापन, फ्रंट ऑफिस ऑपरेशन्स, घरकाम, व्यवस्थापन, लेखा, पोषण व अन्न विज्ञान, जनसंपर्क आणि विपणन या विषयांचा समावेश असतो.

बारावी वाणिज्य नंतर बीकॉम (बीकॉम):

जर तुम्हाला एक चांगली नोकरी करायची असेल तर तुम्ही कोणत्याही महाविद्यालयात बी.कॉमसाठी अर्ज करू शकता, तीन वर्षे आहेत, त्यानंतर तुम्ही पदवीधर आहात. मी जाऊन एका चांगल्या कंपनीत काम करू शकता.

बँकिंग आणि विमा (बीबीआय):

अकरावी आणि बारावीच्या वाणिज्य शाखेनंतर आपण बॅचलर ऑफ कॉमर्स बॅंकिंग अॅचण्ड इन्शुरन्स कोर्ससाठी अर्ज करू शकता, यामध्ये तुम्हाला बँकिंग व विमा-संबंधित गोष्टी शिकवल्या जातील जेणेकरुन तुम्हाला बँकातील लवकर नोकर्याज मिळतील.

फॅशन डिझायनर (Fashion designer):-

फॅशन डिझायनर आपल्याकडे बरीच सर्जनशीलता असेल तर आपण फॅशन डिझायनरचा कोर्स करू शकता. सुरुवातीला आपण एखादे कार्य करू शकता परंतु नंतर आपण आपला व्यवसाय देखील करु शकता. दोघांचीही कमाई चांगली आहे. फॅशन डिझायनिंगसाठी बॅचलर इन फॅशन डिझायनिंग, बॅचलर इन असेसरीज डिझायनिंग, बॅचलर इन लेदर डिझायनिंग, फॅशन कम्युनिकेशन असे अभ्यासक्रम करता येतात. यात पगाराचे पॅकेज वार्षिक चार लाखांपर्यंत असू शकते.

बी.एससी. आणि एम.एस्सी. संगणक विज्ञान मध्ये (B.Sc. and M.Sc. in Computer Science):-


तांत्रिक क्षेत्रात सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी देखील करियरसाठी एक चांगला पर्याय आहे. या क्षेत्रात नोकरीची बरीच सुरक्षा आहे. आयटीमध्ये सॉफ्टवेअर अभियंत्यास वर्षाकाठी ५ ते ६ लाखांचे पॅकेज मिळते आणि १० ते २० वर्षांच्या अनुभवी लोकांना वर्षाकाठी २२ लाखांचा पॅकेज मिळतो.

निष्कर्ष

आज आपण टॉप १० कोर्स वाचले जे १२ वी नंतरचा सर्वात जास्त पाठ्यक्रम अभ्यासक्रम आहे, आम्ही या पोस्टमध्ये सर्वोत्कृष्ट अभ्यासक्रमांची यादी दिली आहे, ती १२ वी नंतर सर्वाधिक प्रचलित आहे. जर आपल्याला असे वाटत असेल की हा लेख वाचल्यानंतर त्यामध्ये आणखी काही अभ्यासक्रम असले पाहिजेत, तर आपण टिप्पणी देऊ शकता आणि आम्हाला आपले मत देऊ शकता. १२ वी नंतर, सर्वोत्कृष्ट अभ्यासक्रमांची यादी यामध्ये समाविष्ट केली गेली आहे, जी १२ वीच्या १२ वी नंतरची सर्वात वरची कोर्स आहे. आपण आपल्या आवडीनुसार कोणतीही दिशा निवडू शकता.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *